An yi bitar wannan labarin bisa ga tsare-tsare da manufofin edita na Science X. Editocin sun jaddada waɗannan halaye yayin da suke tabbatar da sahihancin abubuwan da ke ciki:
Sauyin yanayi matsala ce ta muhalli a duniya. Babban abin da ke haifar da sauyin yanayi shine ƙona man fetur da yawa. Suna samar da iskar carbon dioxide (CO2), iskar gas mai dumama yanayi wanda ke taimakawa wajen dumamar yanayi. Dangane da wannan, gwamnatoci a duk duniya suna tsara manufofi don iyakance irin wannan hayakin carbon. Duk da haka, rage hayakin carbon kawai bazai isa ba. Haka kuma ana buƙatar sarrafa hayakin carbon dioxide. googletag.cmd.push(function() { googletag.display('div-gpt-ad-1449240174198-2′); });
Dangane da wannan, masana kimiyya sun ba da shawarar canza sinadarin carbon dioxide zuwa sinadarai masu ƙara ƙima kamar methanol da formic acid (HCOOH). Don samar da na ƙarshe, ana buƙatar tushen ions na hydride (H-), waɗanda suke daidai da proton ɗaya da electrons biyu. Misali, nicotinamide adenine dinucleotide (NAD+/NADH) janareta ne kuma ma'ajiyar hydride (H-) a cikin tsarin halittu.
A kan wannan yanayi, ƙungiyar masu bincike ƙarƙashin jagorancin Farfesa Hitoshi Tamiaki daga Jami'ar Ritsumeikan, Japan, sun ƙirƙiro wata sabuwar hanyar sinadarai ta amfani da hadaddun NAD+/NADH kamar ruthenium don rage CO2 zuwa HCOOH. An buga sakamakon bincikensu a cikin mujallar ChemSusChem a ranar 13 ga Janairu, 2023.
Farfesa Tamiaki ya bayyana dalilin bincikensa. "Kwanan nan an nuna cewa ruthenium complex tare da samfurin NAD+, [Ru(bpy)2(pbn)](PF6)2, yana fuskantar raguwar electron biyu ta photochemical. Ya haifar da hadaddun nau'in NADH [Ru (bpy) )2 (pbnHH)](PF6)2 daidai a gaban triethanolamine a cikin acetonitrile (CH3CN) a ƙarƙashin haske mai gani," in ji shi.
"Bugu da ƙari, kumfa CO2 zuwa cikin maganin [Ru(bpy)2(pbnHH)]2+ yana sake haɓaka [Ru(bpy)2(pbn)]2+ kuma yana samar da ions masu tsari (HCOO-). Duk da haka, saurin samarwarsa ƙasa ne. Gajere. Saboda haka, canza H- zuwa CO2 yana buƙatar ingantaccen tsarin catalytic."
Saboda haka, masu bincike sun binciki nau'ikan reagents da yanayin amsawa waɗanda ke taimakawa wajen rage fitar da hayakin carbon dioxide. Dangane da waɗannan gwaje-gwajen, sun ba da shawarar rage electron biyu da haske ke haifarwa na redox pair [Ru(bpy)2(pbn)]2+/[Ru(bpy)2(pbnHH)]2+ a gaban 1, 3-. Dimethyl-2-phenyl-2,3-dihydro-1H-benzo[d]imidazole (BIH). Bugu da ƙari, ruwa (H2O) a cikin CH3CN maimakon triethanolamine ya ƙara inganta yawan amfanin ƙasa.

Bugu da ƙari, masu binciken sun kuma bincika hanyoyin amsawa masu yuwuwa ta amfani da dabaru kamar su ƙarfin maganadisu na nukiliya, ƙarfin lantarki na cyclic da kuma hasken UV-visible spectrophotometry. Dangane da wannan, sun yi hasashen: Na farko, bayan ɗaukar hoto na [Ru(bpy)2(pbn)]2+, an samar da free radical [RuIII(bpy)2(pbn•-)]2+*, wanda ke fuskantar raguwa kamar haka: BIH Get [RuII(bpy)2(pbn•-)]2+ da BIH•+. Daga baya, H2O yana haɓaka hadaddun ruthenium don samar da [Ru(bpy)2(pbnH•)]2+ da BI•. Samfurin da aka samu ya bambanta da samar da [Ru(bpy)2(pbnHH)]2+ kuma ya koma zuwa [Ru(bpy)2(pbn)]2+. Daga nan sai aka rage na farko da BI• don samar da [Ru(bpy)(bpy•−)(pbnHH)]+. Wannan hadadden abu ne mai aiki wanda ke canza H- zuwa CO2, yana samar da HCOO- da formic acid.
Masu binciken sun nuna cewa amsawar da aka gabatar tana da babban adadin juyawa (adadin ƙwayoyin carbon dioxide da aka canza ta hanyar mole ɗaya na catalyst) - 63.
Masu binciken sun yi matukar farin ciki da waɗannan abubuwan da aka gano kuma suna fatan haɓaka sabuwar hanyar mayar da makamashi (hasken rana zuwa makamashin sinadarai) don samar da sabbin kayan da za a iya sabuntawa.
"Hanyarmu za ta kuma rage jimlar carbon dioxide a Duniya kuma ta taimaka wajen kiyaye zagayowar carbon. Saboda haka, za ta iya rage ɗumamar yanayi a nan gaba," in ji Farfesa Tamiaki. "Bugu da ƙari, sabbin fasahohin sufuri na hydride na halitta za su samar mana da sinadarai masu mahimmanci."
Ƙarin bayani: Yusuke Kinoshita et al., Canja wurin hydride na halitta mai haske zuwa CO2** wanda ruthenium complexes suka jagoranta a matsayin samfura don ma'auratan NAD+/NADH redox, ChemSusChem (2023). DOI: 10.1002/cssc.202300032

Idan kun ci karo da kuskuren rubutu, ko kuma ba daidai ba ne, ko kuma kuna son gabatar da buƙatar gyara abubuwan da ke cikin wannan shafin, da fatan za a yi amfani da wannan fom ɗin. Don tambayoyi na gabaɗaya, da fatan za a yi amfani da fom ɗin tuntuɓar mu. Don ra'ayoyin gabaɗaya, yi amfani da sashin sharhin jama'a da ke ƙasa (bi umarnin).
Ra'ayoyinku suna da matuƙar muhimmanci a gare mu. Duk da haka, saboda yawan saƙonnin da ake aika mana, ba za mu iya tabbatar da cewa za mu amsa muku ta hanyar da ta dace ba.
Adireshin imel ɗinka ana amfani da shi ne kawai don gaya wa masu karɓa waɗanda suka aiko da imel ɗin. Ba za a yi amfani da adireshinka ko adireshin mai karɓa don wani dalili ba. Bayanan da ka shigar za su bayyana a cikin imel ɗinka kuma Phys.org ba za ta adana su ta kowace hanya ba.
Karɓi sabuntawa na mako-mako da/ko na yau da kullun a cikin akwatin saƙon ku. Kuna iya cire rajista a kowane lokaci kuma ba za mu taɓa raba bayanan ku da wasu kamfanoni ba.
Muna sa abubuwan da muke wallafawa su zama masu sauƙin samu ga kowa. Yi la'akari da tallafawa manufar Kimiyyar X tare da asusun kuɗi mai daraja.
Idan kana son ƙarin bayani, da fatan za a aiko min da imel.
Imel:
info@pulisichem.cn
Waya:
+86-533-3149598
Lokacin Saƙo: Disamba-04-2023