Oxalates suna da kyau ga yawancin mutane, amma mutanen da ke da matsalar hanji na iya son rage yawan shan su. Bincike bai nuna cewa oxalates na haifar da autism ko ciwon farji na dogon lokaci ba, amma suna iya ƙara haɗarin kamuwa da duwatsun koda a wasu mutane.
Oxalic acid wani sinadari ne na halitta da ake samu a cikin shuke-shuke da yawa, ciki har da ganyen ganye, kayan lambu, 'ya'yan itatuwa, koko, goro, da iri (1).
A cikin tsire-tsire, sau da yawa yana haɗuwa da ma'adanai don samar da oxalates. Ana amfani da kalmomin "oxalic acid" da "oxalate" a cikin kimiyyar abinci mai gina jiki.
Jikinka zai iya samar da oxalates da kansa ko kuma ya samo shi daga abinci. Haka kuma ana iya canza Vitamin C zuwa oxalate ta hanyar metabolism (2).
Idan aka sha oxalates, suna iya haɗuwa da ma'adanai don samar da mahadi kamar calcium oxalate da iron oxalate. Yana faruwa ne galibi a cikin hanji, amma kuma yana iya faruwa a cikin koda da sauran sassan mafitsara.
Duk da haka, ga mutanen da ke da saurin kamuwa da cutar, cin abinci mai yawan oxalates na iya ƙara haɗarin kamuwa da duwatsun koda da sauran matsalolin lafiya.
Oxalate wani sinadari ne na halitta da ake samu a cikin tsirrai, amma kuma jiki zai iya hada shi. Yana manne da ma'adanai kuma yana da alaƙa da samuwar duwatsun koda da sauran matsalolin lafiya.
Ɗaya daga cikin manyan matsalolin lafiya da ke da alaƙa da oxalates shine cewa suna iya ɗaurewa da ma'adanai a cikin hanji kuma suna hana su shiga jiki.
Misali, alayyafo yana da wadataccen sinadarin calcium da oxalates, wanda ke hana jiki shan sinadarin calcium mai yawa (4).
Duk da haka, yana da mahimmanci a tuna cewa wasu ma'adanai ne kawai a cikin abinci ke ɗaurewa da oxalates.
Duk da cewa shan sinadarin calcium daga alayyafo yana raguwa, shan madara da alayyafo tare ba ya shafar shan sinadarin calcium daga madara (4).
Oxalates na iya ɗaurewa da ma'adanai a cikin hanji kuma suna hana shan wasu daga cikinsu, musamman idan aka haɗa su da zare.
Yawanci, sinadarin calcium da ƙananan adadin oxalate suna tare a cikin fitsari, amma suna narkewa kuma ba sa haifar da wata matsala.
Duk da haka, wani lokacin suna haɗuwa don samar da lu'ulu'u. A wasu mutane, waɗannan lu'ulu'u na iya haifar da samuwar duwatsu, musamman idan matakan oxalate suna da yawa kuma fitowar fitsari ba ta da yawa (1).
Ƙananan duwatsu yawanci ba sa haifar da wata matsala, amma manyan duwatsu na iya haifar da ciwo mai tsanani, tashin zuciya, da jini a cikin fitsari yayin da suke wucewa ta cikin mafitsara.
Saboda haka, ana iya shawartar mutanen da ke da tarihin ciwon koda da su rage cin abincin da suke ci mai yawan oxalates (7, 8).
Duk da haka, ba a ba da shawarar a ƙara yawan shan oxalate ga duk marasa lafiya da ke da duwatsun koda ba. Wannan ya faru ne saboda rabin oxalate da ake samu a cikin fitsari jiki ne ke samar da shi maimakon shan shi daga abinci (8, 9).
Yawancin likitocin fitsari yanzu suna ba da shawarar cin abinci mai ƙarancin oxalate (ƙasa da 100 mg kowace rana) ga marasa lafiya da ke da matakan oxalate na fitsari (10, 11).
Saboda haka, yana da mahimmanci a gwada lokaci zuwa lokaci don tantance adadin ƙuntatawa da ake buƙata.
Abincin da ke ɗauke da sinadarin oxalate mai yawa na iya ƙara haɗarin kamuwa da duwatsun koda ga mutanen da ke da saurin kamuwa da cutar. Shawarwarin da ake bayarwa don rage shan oxalate sun dogara ne akan yawan oxalate a cikin fitsari.
Wasu kuma sun nuna cewa oxalates na iya kasancewa da alaƙa da vulvodynia, wanda ke da alaƙa da ciwon farji mai ɗorewa, wanda ba a bayyana shi ba.
Dangane da sakamakon binciken, masu bincike sun yi imanin cewa ba zai yiwu a sami matsala wajen haifar da duka yanayin biyu ta hanyar abinci mai gina jiki (12, 13, 14).
Duk da haka, a wani bincike da aka yi a shekarar 1997 inda aka yi wa mata 59 da ke fama da cutar vulvodynia magani ta hanyar cin abinci mai ƙarancin sinadarin oxalate da kuma ƙarin sinadarin calcium, kusan kashi ɗaya cikin huɗu sun sami ci gaba a alamun cutar (14).
Marubutan binciken sun kammala da cewa abincin da ake ci na oxalates na iya ta'azzara maimakon haifar da cutar.
Wasu labaran kan layi suna danganta oxalates da autism ko vulvodynia, amma kaɗan ne daga cikin binciken da aka yi sun binciki alaƙar da ke tsakanin hakan. Ana buƙatar ƙarin bincike.
Wasu mutane sun yi imanin cewa cin abinci mai yawan oxalates na iya haifar da autism ko vulvodynia, amma binciken da ake yi a yanzu bai goyi bayan waɗannan ikirari ba.
Wasu masu goyon bayan cin abinci mai ƙarancin oxalate sun ce ya fi kyau mutane su guji cin abinci mai wadataccen oxalates domin suna iya haifar da mummunan illa ga lafiya.
Duk da haka, komai ba abu ne mai sauƙi ba. Yawancin waɗannan abincin suna da lafiya kuma suna ɗauke da muhimman abubuwan hana tsufa, zare, da sauran abubuwan gina jiki.
Abinci da yawa da ke ɗauke da oxalates suna da daɗi da lafiya. Ga yawancin mutane, guje musu ba dole ba ne kuma yana iya zama cutarwa.
Wasu daga cikin oxalates da kuke ci ƙwayoyin cuta ne ke wargaza su a cikin hanjinku kafin a haɗa su da ma'adanai.
Ɗaya daga cikin waɗannan ƙwayoyin cuta, Oxalobacterium oxytogenes, a zahiri yana amfani da oxalate a matsayin tushen kuzari. Wannan yana rage yawan oxalate da jiki ke sha sosai (15).
Duk da haka, wasu mutane ba su da irin waɗannan ƙwayoyin cuta a cikin hanjinsu saboda maganin rigakafi yana rage yawan ƙwayoyin cuta na O. formigenes (16).
Bugu da ƙari, bincike ya nuna cewa mutanen da ke fama da cututtukan hanji suna da haɗarin kamuwa da duwatsun koda (17, 18).
Haka kuma, an gano ƙaruwar sinadarin oxalate a cikin fitsarin mutanen da aka yi wa tiyatar gastrointestinal bypass ko wasu hanyoyin da ke canza aikin hanji (19).
Wannan yana nuna cewa mutanen da ke shan maganin rigakafi ko kuma waɗanda ke fuskantar matsalar hanji na iya amfana da cin abinci mai ƙarancin sinadarin oxalate.
Yawancin mutanen da ke da lafiya za su iya cin abinci mai wadataccen sinadarin oxalate ba tare da wata matsala ba, amma mutanen da ke da matsalar hanji na iya buƙatar rage yawan abincin da suke ci.
Ana samun oxalates a kusan dukkan tsirrai, amma wasu suna ɗauke da adadi mai yawa wasu kuma suna ɗauke da ƙananan adadi (20).
Girman abinci na iya bambanta, ma'ana wasu abinci masu "yawan oxalate", kamar chicory, ana iya ɗaukar su a matsayin ƙarancin oxalate idan girman abincin ya yi ƙanƙanta. Ga jerin abincin da ke ɗauke da oxalates (fiye da 50 MG a kowace gram 100) (21, 22, 23, 24, 25):
Adadin oxalate a cikin tsire-tsire ya kama daga mai yawa zuwa ƙasa sosai. Abincin da ke ɗauke da fiye da milligram 50 na oxalate a kowace hidima ana rarraba shi a matsayin "mai yawan oxalate."
Mutanen da ke cin abinci mai ƙarancin sinadarin oxalate saboda tsakuwar koda yawanci ana buƙatar su sha ƙasa da milligram 50 na oxalate a kowace rana.
Ana iya samun daidaitaccen abinci mai gina jiki idan aka ci oxalate a kowace rana ƙasa da 50 mg. Calcium kuma yana taimakawa wajen rage shan oxalates.
Duk da haka, mutanen da ke da lafiya waɗanda ke son su kasance cikin koshin lafiya ba sa buƙatar guje wa abinci mai gina jiki kawai saboda suna da yawan sinadarin oxalates.
Masananmu suna ci gaba da sa ido kan lafiya da walwala kuma suna sabunta labaranmu yayin da sabbin bayanai suka fara samuwa.
Cin abinci mai ƙarancin sinadarin oxalate na iya taimakawa wajen magance wasu matsalolin lafiya, gami da duwatsun koda. Wannan labarin ya yi nazari sosai kan abincin da ke ƙarancin sinadarin oxalate da kuma...
Oxalate wani kwayar halitta ce da ake samu a yanayi daban-daban a cikin tsirrai da mutane. Ba wani sinadari mai mahimmanci ba ne ga mutane, kuma yawan amfani da shi na iya haifar da…
Kwalliyar calcium oxalate da ke cikin fitsari ita ce babbar hanyar da ke haifar da duwatsun koda. Gano daga ina suka fito, yadda za a hana su da kuma yadda za a kawar da su...
Bincike ya nuna cewa abinci kamar ƙwai, kayan lambu da man zaitun na iya taimakawa wajen ƙara yawan GLP-1.
Motsa jiki akai-akai, cin abinci mai gina jiki da rage shan sukari da barasa kaɗan ne kawai nasihu don kiyaye…
Mahalarta taron da suka bayar da rahoton shan lita 2 ko fiye na kayan zaki na wucin gadi a kowane mako suna da haɗarin kamuwa da cutar atrial fibrillation da kashi 20%.
Babban burin abincin GLP-1 shine mayar da hankali kan abinci cikakke kamar 'ya'yan itatuwa, kayan lambu, kitse mai lafiya da hatsi cikakke, da kuma iyakance abincin da ba a sarrafa ba…
Lokacin Saƙo: Maris-15-2024